แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 รูปเรขาคณิต
ชื่อ นางสาว สุทธยา ชะอุ่ม
โรงเรียน โรงเรียนอนุบาลยุวธัช
ระดับการศึกษา ปริญญาตรี สาขาการบัญชี มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย
วิชาที่สอน วิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
รูปเรขาคณิตสามมิติมีส่วนประกอบเป็นรูปเรขาคณิตสองมิติหลายรูป
รูปเรขาคณิตสามมิติจำแนกออกได้หลายชนิด
2. ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้
2.1 ตัวชี้วัด
ค 3.1 บอกชนิดของรูปเรขาคณิตสองมิติที่เป็นส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติ
2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
- จำแนกรูปเรขาคณิตสามมิติชนิดต่างๆ ได้
3.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง
- ส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติ
(ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก ทรงกลม ทรงกระบอก กรวย ปริซึม พีระมิด)
4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
4.1 ความสามารถในการคิด
1) ทักษะการสังเกต
2) ทักษะการระบุ
2) ทักษะการระบุ
4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มุ่งมั่นในการทำงาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ
:
เทคนิคการต่อเรื่องราว (Jigsaw)
>>นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 16 เรื่อง รูปเรขาคณิตสามมิติและการหาปริมาตร
|
||
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
|
||
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
: -
1. ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับชนิดของรูปเรขาคณิตสองมิติและชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติที่นักเรียนเคยเรียนผ่านมาแล้วว่า
รู้จักรูปเรขาคณิตชนิดใดบ้าง
โดยให้นักเรียนแข่งขันกันบอกชนิดของรูปเรขคณิตสองมิติและรูปเรขาคณิตสามมิติ
2. ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ แล้วให้นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด 3. เปิดวีดีโอ รูปทรงเรขาคณิต (เปลี่ยน) |
คำถามกระตุ้นความคิด
·
รูปเรขาคณิตสองมิติกับรูปเรขาคณิต
สามมิติต่างกันอย่างไร
(รูปเรขาคณิตสองมิติมีความกว้างและความยาว ส่วนรูปเรขาคณิตสามมิติจะมีความกว้าง
ความยาว และความหนาหรือความสูง)
|
ขั้นที่ 2 จัดการเรียนรู้
สื่อการเรียนรู้ : 1. หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.6
2. ใบงานที่ 1.1
1. ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน
คละกันตามความสามารถ
(เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน) เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มบ้าน แล้วให้สมาชิกแต่ละกลุ่มมีหมายเลขประจำตัว 1-4
2. สมาชิกแต่ละหมายเลขของแต่ละกลุ่มไปรวมกันเป็นกลุ่มใหม่
เรียก กลุ่มนี้ว่า
กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ แล้วให้แต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง
รูปเรขาคณิต จากหนังสือเรียน ดังนี้
- สมาชิกหมายเลข
1 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : ทรงกลมและ ทรงกระบอก
- สมาชิกหมายเลข
2 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : กรวย
- สมาชิกหมายเลข 3 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต :
ปริซึม
- สมาชิกหมายเลข
4 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : พีระมิด
3. เมื่อนักเรียนกลุ่มผู้เชี่ยวชาญศึกษาความรู้ที่ได้รับมอบหมายจนเกิด ความเข้าใจแล้ว ให้กลับเข้าสู่กลุ่มบ้านแล้วผลัดกันอธิบายลักษณะ
ของรูปเรขาคณิตสามมิติที่ตนได้ไปศึกษามา พร้อมทั้งยกตัวอย่าง ให้สมาชิกคนอื่นในกลุ่มฟังตามลำดับหมายเลข
4. นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาอธิบายลักษณะของรูป
เรขาคณิตสามมิติที่ตนได้ไปศึกษามา พร้อมทั้งยกตัวอย่างตามที่ กลุ่มตนสรุปได้จากการศึกษาที่หน้าชั้นเรียน ครูคอยอธิบายเพิ่มเติม ในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง
ชนิดของรูป
เรขาคณิตสามมิติ เสร็จแล้วครูสุ่มตัวแทนกลุ่มออกมานำเสนอ ที่หน้าชั้นเรียน โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้องและอธิบาย เพิ่มเติมในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่ |
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ : -
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับรูปสี่เหลี่ยมตามประเด็นต่อไปนี้
- ลักษณะของรูปเรขาคณิตสามมิติแต่ละชนิด - ส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติแต่ละชนิด
2. นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
|
คำถามกระตุ้นความคิด
·
การเรียกชื่อของปริซึมกับพีระมิดเหมือน
หรือต่างกันอย่างไร
(ต่างกัน โดยปริซึมจะเรียกชื่อตามรูปหน้าตัดของ
ปริซึม ส่วนพีระมิดจะเรียกชื่อตามรูปที่ฐานของ พีระมิด) |
7. การวัดและประเมินผล
วิธีการ
|
เครื่องมือ
|
เกณฑ์
|
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 16
|
แบบทดสอบก่อนเรียน
หน่วยการเรียนรู้ที่ 16
|
(ประเมินตามสภาพจริง)
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
สังเกตการใฝ่เรียนรู้
และมุ่งมั่นในการทำงาน
|
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
|
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
|
8. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้
8.1 สื่อการเรียนรู้
1) หนังสือเรียน
คณิตศาสตร์ ป.6
2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติ
8.2 แหล่งการเรียนรู้
— วิดีโอ รูปทรงเรขาคณิต (เปลี่ยน)
ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติ