วันเสาร์ที่ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2558

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 รูปเรขาคณิต

ชื่อ  นางสาว สุทธยา ชะอุ่ม
โรงเรียน  โรงเรียนอนุบาลยุวธัช
ระดับการศึกษา ปริญญาตรี สาขาการบัญชี มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย
วิชาที่สอน วิชาคณิตศาสตร์ ระดับประถมศึกษา

1.  สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

     รูปเรขาคณิตสามมิติมีส่วนประกอบเป็นรูปเรขาคณิตสองมิติหลายรูป รูปเรขาคณิตสามมิติจำแนกออกได้หลายชนิด

2.  ตัวชี้วัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

     2.1   ตัวชี้วัด
              ค 3.1 บอกชนิดของรูปเรขาคณิตสองมิติที่เป็นส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติ
     2.2   จุดประสงค์การเรียนรู้

          -   จำแนกรูปเรขาคณิตสามมิติชนิดต่างๆ ได้

 3.  สาระการเรียนรู้

3.1    สาระการเรียนรู้แกนกลาง

-    ส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติ (ทรงสี่เหลี่ยมมุมฉาก ทรงกลม ทรงกระบอก กรวย ปริซึม พีระมิด)

4.  สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

     4.1   ความสามารถในการคิด

          1) ทักษะการสังเกต                                 
          2) ทักษะการระบุ

    4.2   ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 5.  คุณลักษณะอันพึงประสงค์

     1. ใฝ่เรียนรู้

    2. มุ่งมั่นในการทำงาน


6.         กิจกรรมการเรียนรู้

วิธีสอนโดยการจัดการเรียนรู้แบบร่วมมือ : เทคนิคการต่อเรื่องราว (Jigsaw)


>>นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 16 เรื่อง รูปเรขาคณิตสามมิติและการหาปริมาตร
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้  :   -
     1.  ครูทบทวนความรู้เกี่ยวกับชนิดของรูปเรขาคณิตสองมิติและชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติที่นักเรียนเคยเรียนผ่านมาแล้วว่า รู้จักรูปเรขาคณิตชนิดใดบ้าง โดยให้นักเรียนแข่งขันกันบอกชนิดของรูปเรขคณิตสองมิติและรูปเรขาคณิตสามมิติ
     2.  ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ แล้วให้นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
     3. เปิดวีดีโอ รูปทรงเรขาคณิต (เปลี่ยน)
คำถามกระตุ้นความคิด
·    รูปเรขาคณิตสองมิติกับรูปเรขาคณิต
     สามมิติต่างกันอย่างไร
     (รูปเรขาคณิตสองมิติมีความกว้างและความยาว ส่วนรูปเรขาคณิตสามมิติจะมีความกว้าง ความยาว และความหนาหรือความสูง)

ขั้นที่ 2 จัดการเรียนรู้
 
สื่อการเรียนรู้  :   1.  หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.6
                     
2.   ใบงานที่ 1.1
      1.  ครูแบ่งนักเรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ 4 คน คละกันตามความสามารถ
          (เก่ง ปานกลางค่อนข้างเก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน)
          เรียกกลุ่มนี้ว่า กลุ่มบ้าน แล้วให้สมาชิกแต่ละกลุ่มมีหมายเลขประจำตัว                        1-4
     2.  สมาชิกแต่ละหมายเลขของแต่ละกลุ่มไปรวมกันเป็นกลุ่มใหม่ เรียก               กลุ่มนี้ว่า กลุ่มผู้เชี่ยวชาญ แล้วให้แต่ละกลุ่มศึกษาความรู้เรื่อง
          รูปเรขาคณิต จากหนังสือเรียน ดังนี้
          -  สมาชิกหมายเลข 1 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : ทรงกลมและ              ทรงกระบอก
          -  สมาชิกหมายเลข 2 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : กรวย
          -  สมาชิกหมายเลข 3 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : ปริซึม
          -  สมาชิกหมายเลข 4 ศึกษาเรื่อง รูปเรขาคณิต : พีระมิด
     3.  เมื่อนักเรียนกลุ่มผู้เชี่ยวชาญศึกษาความรู้ที่ได้รับมอบหมายจนเกิด           ความเข้าใจแล้ว ให้กลับเข้าสู่กลุ่มบ้านแล้วผลัดกันอธิบายลักษณะ
          ของรูปเรขาคณิตสามมิติที่ตนได้ไปศึกษามา พร้อมทั้งยกตัวอย่าง
          ให้สมาชิกคนอื่นในกลุ่มฟังตามลำดับหมายเลข
  
     4.  นักเรียนแต่ละกลุ่มส่งตัวแทนออกมาอธิบายลักษณะของรูป
          เรขาคณิตสามมิติที่ตนได้ไปศึกษามา พร้อมทั้งยกตัวอย่างตามที่
          กลุ่มตนสรุปได้จากการศึกษาที่หน้าชั้นเรียน ครูคอยอธิบายเพิ่มเติม
          ในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่
     5.  นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันทำใบงานที่ 1.1 เรื่อง ชนิดของรูป
            เรขาคณิตสามมิติ
เสร็จแล้วครูสุ่มตัวแทนกลุ่มออกมานำเสนอ
          ที่หน้าชั้นเรียน โดยครูคอยตรวจสอบความถูกต้องและอธิบาย
          เพิ่มเติมในส่วนที่ยังมีข้อบกพร่องอยู่
ขั้นสรุป
 
สื่อ/แหล่งการเรียนรู้  :  -
     1.  นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปความรู้เกี่ยวกับรูปสี่เหลี่ยมตามประเด็นต่อไปนี้
          -  ลักษณะของรูปเรขาคณิตสามมิติแต่ละชนิด
          -  ส่วนประกอบของรูปเรขาคณิตสามมิติแต่ละชนิด
     2.  นักเรียนตอบคำถามกระตุ้นความคิด
คำถามกระตุ้นความคิด
·    การเรียกชื่อของปริซึมกับพีระมิดเหมือน
     หรือต่างกันอย่างไร
     (ต่างกัน โดยปริซึมจะเรียกชื่อตามรูปหน้าตัดของ    
     ปริซึม ส่วนพีระมิดจะเรียกชื่อตามรูปที่ฐานของ
     พีระมิด)


7.  การวัดและประเมินผล


วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 16
แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 16
(ประเมินตามสภาพจริง)
สังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบุคคล
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตการใฝ่เรียนรู้ และมุ่งมั่นในการทำงาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์


8.  สื่อ/แหล่งการเรียนรู้

    8.1   สื่อการเรียนรู้

         1) หนังสือเรียน คณิตศาสตร์ ป.6                               

         2) ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติ

    8.2   แหล่งการเรียนรู้

         — วิดีโอ รูปทรงเรขาคณิต (เปลี่ยน)

ใบงานที่ 1.1 เรื่อง ชนิดของรูปเรขาคณิตสามมิติ
                            
           
 
แบบสังเกตพฤติกรรม    การทำงานรายบุคคล


ชื่อ                                                                                                       ชั้น                       


คำชี้แจง  : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่องที่ตรงกับ   ระดับคะแนน


ลำดับที่
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3
2
1
1
การแสดงความคิดเห็น
2
การยอมรับฟังความคิดเห็นของผู้อื่น
3
การทำงานตามหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย
4
ความมีน้ำใจ
5
การตรงต่อเวลา
                                                                                 รวม


ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน

                                                                                           ............../.................../................


เกณฑ์การให้คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ                     ให้      3   คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง                             ให้      2   คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง                              ให้      1   คะแนน


เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ


ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
12 - 15
ดี
8 - 11
พอใช้
ต่ำกว่า 8
ปรับปรุง


แบบสังเกตพฤติกรรม   การทำงานกลุ่ม



ชื่อกลุ่ม                                                                                                  ชั้น                       


คำชี้แจง :                                                   ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่องที่ตรงกับ                            ระดับคะแนน


ลำดับที่
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3
2
1
1
การแบ่งหน้าที่กันอย่างเหมาะสม
2
ความร่วมมือกันทำงาน
3
การแสดงความคิดเห็น
4
การรับฟังความคิดเห็น
5
ความมีน้ำใจช่วยเหลือกัน
                                                                                 รวม


ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน

                                                                                         ............../.................../................


เกณฑ์การให้คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ                     ให้      3   คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง                             ให้      2   คะแนน

             ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางครั้ง                              ให้      1   คะแนน


เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ


ช่วงคะแนน
ระดับคุณภาพ
12 - 15
ดี
8 - 11
พอใช้
ต่ำกว่า 8
ปรับปรุง



แบบประเมิน   คุณลักษณะอันพึงประสงค์



คำชี้แจง  :  ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ü ลงในช่องที่ตรงกับ               ระดับคะแนน


คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3
2
1
1.    รักชาติ ศาสน์
       กษัตริย์
1.1   ยืนตรงเมื่อได้ยินเพลงชาติ ร้องเพลงชาติได้ และบอกความหมายของ
       เพลงชาติ
1.2   ปฏิบัติตนตามสิทธิและหน้าที่ของนักเรียน ให้ความร่วมมือ ร่วมใจ ในการ
       ทำงานกับสมาชิกในห้องเรียน
1.3   เข้าร่วมกิจกรรมที่สร้างความสามัคคี ปรองดอง และเป็นประโยชน์ต่อ
       โรงเรียนและชุมชน
1.4   เข้าร่วมกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถือ ปฏิบัติตนตามหลักของศาสนา
       และเป็นตัวอย่างที่ดีของศาสนิกชน
1.5   เข้าร่วมกิจกรรมและมีส่วนร่วมในการจัดกิจกรรมที่เกี่ยวกับสถาบัน
       พระมหากษัตริย์ตามที่โรงเรียนและชุมชนจัดขึ้น ชื่นชมในพระราชกรณียกิจ
       พระปรีชาสามารถของพระมหากษัตริย์และพระราชวงศ์
2.    ซื่อสัตย์ สุจริต
2.1   ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง และเป็นจริง
2.2   ปฏิบัติในสิ่งที่ถูกต้อง ละอาย และเกรงกลัวที่จะทำความผิด ทำตาม       สัญญาที่ตนให้ไว้กับพ่อแม่หรือผู้ปกครอง และครู
2.3   ปฏิบัติตนต่อผู้อื่นด้วยความซื่อตรง และเป็นแบบอย่างที่ดีแก่เพื่อนด้าน       ความซื่อสัตย์
3.    มีวินัย รับผิดชอบ
3.1   ปฏิบัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคับของครอบครัวและ
       โรงเรียน มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติกิจกรรมต่างๆ ในชีวิตประจำวัน
       มีความรับผิดชอบ
4.    ใฝ่เรียนรู้
4.1   ตั้งใจเรียน
4.2   เอาใจใส่ในการเรียน และมีความเพียรพยายามในการเรียน
4.3   เข้าร่วมกิจกรรมการเรียนรู้ต่างๆ
4.4   ศึกษาค้นคว้า หาความรู้จากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยีต่างๆ
       แหล่งการเรียนรู้ทั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และเลือกใช้สื่อได้อย่าง
       เหมาะสม
4.5   บันทึกความรู้ วิเคราะห์ ตรวจสอบบางสิ่งที่เรียนรู้ สรุปเป็นองค์ความรู้
4.6   แลกเปลี่ยนความรู้ ด้วยวิธีการต่างๆ และนำไปใช้ในชีวิตประจำวัน

คุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ด้าน
รายการประเมิน
ระดับคะแนน
3
2
1
5.    อยู่อย่างพอเพียง
5.1   ใช้ทรัพย์สินและสิ่งของของโรงเรียนอย่างประหยัด
5.2   ใช้อุปกรณ์การเรียนอย่างประหยัดและรู้คุณค่า
5.3   ใช้จ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน
6.    มุ่งมั่นในการ
       ทำงาน
6.1   มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานที่ได้รับมอบหมาย
6.2   มีความอดทนและไม่ท้อแท้ต่ออุปสรรคเพื่อให้งานสำเร็จ
7.    รักความเป็นไทย
7.1   มีจิตสำนึกในการอนุรักษ์วัฒนธรรมและภูมิปัญญาไทย
7.2   เห็นคุณค่าและปฏิบัติตนตามวัฒนธรรมไทย
8.    มีจิตสาธารณะ
8.1   รู้จักช่วยพ่อแม่ ผู้ปกครอง และครูทำงาน
8.2   อาสาทำงาน ช่วยคิด ช่วยทำ และแบ่งปันสิ่งของให้ผู้อื่น
8.3   รู้จักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและสิ่งแวดล้อมของห้องเรียน โรงเรียน
       ชุมชน
8.4   เข้าร่วมกิจกรรมเพื่อสังคมและสาธารณประโยชน์ของโรงเรียน


ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน

                                                                                          ............../.................../................


เกณฑ์การให้คะแนน

               พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ำเสมอ             ให้   3   คะแนน

            พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครั้ง              ให้   2   คะแนน

            พฤติกรรมที่ปฏิบัติบางครั้ง                             ให้   1   คะแนน

บันทึกหลังแผนการสอน

          Ÿ  ด้านความรู้
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
        Ÿ  ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
        Ÿ  ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์                                                              
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
        Ÿ  ด้านอื่นๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมที่มีปัญหาของนักเรียนเป็นรายบุคคล (ถ้ามี))         
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
       
        Ÿ  ปัญหา/อุปสรรค
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
        Ÿ  แนวทางการแก้ไข
                                                                                                                                      
                                                                                                                                      
ความเห็นของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย
          ข้อเสนอแนะ                                                                                                                
                                                                                                                                      
                                                                                           ลงชื่อ                                     
                                                                                                   (                                   )
                                                                                           ตำแหน่ง                                 

2 ความคิดเห็น:

  1. ไม่ระบุชื่อ25 มกราคม 2565 เวลา 01:07

    Play Sultan Casino Games online for real money in
    Play Sultan Casino online for 제왕 카지노 real 샌즈카지노 money in demo mode 인카지노 and read real slot reviews. Real money slots reviews from experts. Real money slot

    ตอบลบ
  2. ไม่ระบุชื่อ18 มีนาคม 2565 เวลา 08:38

    A Complete & Authentic Review of 'The Best Casino
    It seems where can i find air jordan 18 retro yellow as if you're in jordan 18 white royal blue good site the middle 1xbet korea of a sea of gambling, and you're seeing gambling air jordan 18 retro men red from my site games all real air jordan 18 retro men red over the world. In this review, we take a look at

    ตอบลบ